Có được thi công khi chưa gia hạn hợp đồng?
(13/04/2021 17:02:00)
(Chinhphu.vn) - Công ty ông Nguyễn Văn Phú (Nghệ An) thi công một gói thầu xây lắp. Ngày ký hợp đồng là ngày 7/1/2019 và ngày 30/6/2020 hết hạn hợp đồng. Do vướng mắc về công tác bàn giao mặt bằng nên chủ đầu tư đã làm thủ tục gia hạn thời gian thực hiện hợp đồng đến ngày 31/12/2020.
Trả lời công dân - doanh nghiệp
Thủ tục bổ sung hồ sơ môi trường khi điều chỉnh chứng nhận đầu tư
06/04/2021 07:02:00
(Chinhphu.vn) - Công ty bà Nguyễn Thị Hạnh (Hải Dương) đã có bản cam kết bảo vệ môi trường được UBND huyện phê duyệt tháng 11/2011. Công ty thuộc đối tượng phải làm kế hoạch bảo vệ môi trường và đã điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư. Hiện nay công ty đã sản xuất gần đạt công suất trên giấy chứng nhận đầu tư điều chỉnh mà chưa có bản kế hoạch bảo vệ môi trường.
Kiểm lâm chuyển làm bảo vệ rừng có được bảo lưu phụ cấp?
05/04/2021 07:02:00
(Chinhphu.vn) – Việc bảo lưu phụ cấp viên chức đã được xếp ngạch kiểm lâm được quy định cụ thể tại Điều 20 Nghị định số 01/2019/NĐ-CP ngày 1/1/2019 của Chính phủ về kiểm lâm và lực lượng chuyên trách bảo vệ rừng.
Điều kiện tiếp nhận vào công chức cấp huyện
03/04/2021 10:02:00
(Chinhphu.vn) - Người được cấp có thẩm quyền xem xét, tiếp nhận vào công chức cấp huyện phải có đủ 5 năm công tác trở lên (không kể thời gian tập sự, thử việc, nếu có thời gian công tác không liên tục thì được cộng dồn…) làm công việc có yêu cầu trình độ đào tạo chuyên môn phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển.
Có được tự đóng BHXH theo mức lương trong hợp đồng?
01/04/2021 12:20:00
(Chinhphu.vn) – Do ảnh hưởng của dịch bệnh Covid-19 nên doanh nghiệp của bà Đỗ Thị Thanh Vân phải bố trí 40% lao động làm việc bán thời gian. Doanh nghiệp đã triển khai ký Phụ lục HĐLĐ ngắn hạn (theo quý) thời gian làm việc bán thời gian, tiền lương bằng 50% mức lương ghi trong HĐLĐ đã ký.
Căn cứ thanh toán khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng
01/04/2021 09:02:00
(Chinhphu.vn) - Về nguyên tắc, việc thanh toán, quyết toán hợp đồng xây dựng được thực hiện theo nội dung hợp đồng đã ký kết, phù hợp với hồ sơ mời thầu, hồ sơ dự thầu và các quy định pháp luật áp dụng cho hợp đồng.
Hoàn thành nghĩa vụ quân sự sẽ được miễn phí khi học nghề?
31/03/2021 08:02:00
(Chinhphu.vn) - Ông Phan Thanh Hiển (Quảng Nam) xuất ngũ tháng 1/2021. Ông được biết thông tin là ông có thể học bằng lái xe ở bất cứ trung tâm nào, sau đó lấy biên lai thu tiền cùng với thẻ học nghề đến Sở Lao động – Thương binh và Xã hội để nhận lại tiền phí. Ông hỏi, như vậy có đúng không?
2 trường hợp được xét nâng ngạch công chức
30/03/2021 09:02:00
(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Việt Hậu công tác tại Ban Tiếp công dân TP. Cần Thơ, ngạch Chuyên viên, hệ số 4,32. Sau khi nghiên cứu điều kiện xét nâng ngạch tại công văn của Sở Nội vụ, ông thấy bản thân có đủ điều kiện. Ông Hậu đã làm hồ sơ và được cơ quan đồng ý và có văn bản gửi Sở Nội vụ xem xét.
Dự án tại vùng đặc biệt khó khăn được ưu đãi thuế thế nào?
30/03/2021 07:02:00
(Chinhphu.vn) – Công ty ông Nguyễn Hải đầu tư 2 dự án mới về hệ thống điện mặt trời kết hợp với năng lượng ở huyện Lộc Ninh, tỉnh Bình Phước. Ông Hải hỏi, dự án của công ty có được hưởng ưu đãi về thuế TNDN là miễn 4 năm đầu, giảm 50% cho năm tiếp theo áp dụng mức thuế suất 10% hay không?
Ngừng sản xuất do dịch, được trừ chi phí khấu hao khi tính thuế
30/03/2021 06:02:00
(Chinhphu.vn) - Năm 2020 vì dịch bệnh nên công ty bà Trịnh Thu Hường nghỉ và không sản xuất thêm hàng hóa, chỉ tiêu thụ hàng tồn của 2019. Bà Hường hỏi, chi phí khấu hao máy móc trong năm 2020 và chi phí nhân công 1 tháng đầu năm (chỉ dọn dẹp khu sản xuất) thì có được tính là chi phí được trừ khi tính thuế trong năm 2020 không?

BẢN ĐỒ HÀNH CHÍNH
Về đầu trang        
    Trang chủ Báo điện tử Chính phủ Trang Đa phương tiện Giới thiệu Cổng TTĐT Chính phủSơ đồ Cổng thông tin Liên hệEnglish中文 
© CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ CHÍNH PHỦ
Tổng Giám đốc: Nguyễn Hồng Sâm
Trụ sở: 16 Lê Hồng Phong - Ba Đình - Hà Nội.
Điện thoại: Văn phòng: 080 43162; Fax: 080.48924; Email: thongtinchinhphu@chinhphu.vn.
Bản quyền thuộc Cổng Thông tin điện tử Chính phủ.
Ghi rõ nguồn 'Cổng Thông tin điện tử Chính phủ' hoặc 'www.chinhphu.vn' khi phát hành lại thông tin từ các nguồn này.