Tiểu sử

TÓM TẮT TIỂU SỬ

ĐỒNG CHÍ LÊ THÀNH LONG

Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Ban Cán sự đảng, Bộ trưởng Bộ Tư pháp

 

- Ngày sinh: 23/9/1963      Nam/Nữ: Nam       Dân tộc: Kinh.

- Quê quán: Xã Quảng Thọ, huyện Quảng Xương, tỉnh Thanh Hóa (nay là phường Quảng Thọ, thành phố Sầm Sơn, tỉnh Thanh Hóa).

- Thành phần gia đình: Cán bộ nhà nước.

- Nghề nghiệp khi được tuyển dụng: Học sinh.

- Ngày được tuyển dụng làm cán bộ, công chức, viên chức: 01/11/1987.

- Ngày vào Đảng: 06/4/1991     Ngày chính thức: 02/7/1992.

- Trình độ được đào tạo:

          + Giáo dục phổ thông: 10/10.

          + Chuyên môn nghiệp vụ: Tiến sỹ Luật.

          + Học hàm, học vị: Tiến sỹ.

          + Lý luận chính trị: Cao cấp.

          + Ngoại ngữ: Tiếng Anh, Tiếng Nga thông thạo.

- Khen thưởng: Bằng khen Thủ tướng: 2009, 2015, 2018, 2019. Chủ tịch nước tặng Huân chương Lao động Hạng Nhất về thành tích xuất sắc trong công tác phòng, chống tham nhũng từ năm 2013 đến năm 2020.

- Ủy viên Trung ương Đảng khóa XII, XIII

- Đại biểu Quốc hội khóa XIV, XV.

 

TÓM TẮT QUÁ TRÌNH CÔNG TÁC

 

01/11/1987 - 31/12/1996:

Chuyên viên Vụ Hợp tác quốc tế, Bộ Tư pháp; từ 01/12/1990 - 30/11/1991 là cán bộ Ban Thư ký Ủy ban Sông Mê Công quốc tế tại Băng Cốc, Thái Lan; từ 05/4/1993 - 14/9/1995 được cử đi học Thạc sỹ Luật tại Trường Đại học Tổng hợp Calgary, Canada.

01/01/1997 - 09/10/1999:

Thư ký Bộ trưởng Bộ Tư pháp.

10/10/1999 - 31/3/2003:

Học Tiến sỹ Luật tại Trường Đại học Tổng hợp Nagoya, Nhật Bản.

01/4/2003 - 31/5/2004:

Chuyên viên, từ tháng 01/2004 là chuyên viên chính Vụ Hợp tác quốc tế, Bộ Tư pháp; từ tháng 12/2003 là Phó Bí thư Chi bộ; từ  tháng 3/2004 là Bí thư Chi bộ Vụ Hợp tác quốc tế, Bộ Tư pháp.

01/6/2004 - 09/12/2008:

Phó Vụ trưởng Vụ Hợp tác quốc tế, Bộ Tư pháp; Bí thư Chi bộ Vụ Hợp tác quốc tế, Bộ Tư pháp.

10/12/2008 - 10/10/2011:

Vụ trưởng Vụ Các vấn đề chung về xây dựng pháp luật, Bộ Tư pháp; từ tháng 9/2010 là Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ Bộ Tư pháp nhiệm kỳ 2010 - 2015.

11/10/2011 - 02/3/2014:

Thứ trưởng Bộ Tư pháp, Ủy viên Ban Cán sự đảng Bộ Tư pháp; từ 20/10/2011 - 01/7/2012 kiêm Vụ trưởng Vụ Các vấn đề chung về xây dựng pháp luật.

03/3/2014 - 06/10/2015:

Phó Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh.

07/10/2015 - 08/4/2016:

Thứ trưởng Bộ Tư pháp, Ủy viên Ban Cán sự đảng Bộ Tư pháp; từ tháng 01/2016 là Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XII, nhiệm kỳ 2016 - 2021.

Từ 09/4/2016 đến nay:

Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XII, nhiệm kỳ 2016 - 2021; Bí thư Ban Cán sự đảng, Bộ trưởng Bộ Tư pháp; Đại biểu Quốc hội khóa XIV, XV; từ 13/8/2016 là thành viên Ban Chỉ đạo Cải cách tư pháp Trung ương (nhiệm kỳ 2016-2021); từ 26/10/2018 là thành viên Tiểu ban Kinh tế - Xã hội chuẩn bị Văn kiện Đại hội Đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng; từ 01/02/2019 là Ủy viên Ban Chỉ đạo Trung ương về phòng, chống tham nhũng. Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng, được bầu lại vào Ban Chấp hành Trung ương Đảng.



BẢN ĐỒ HÀNH CHÍNH
Về đầu trang        
    Trang chủ Báo điện tử Chính phủ Trang Đa phương tiện Giới thiệu Cổng TTĐT Chính phủSơ đồ Cổng thông tin Liên hệEnglish中文 
© CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ CHÍNH PHỦ
Tổng Giám đốc: Nguyễn Hồng Sâm
Trụ sở: 16 Lê Hồng Phong - Ba Đình - Hà Nội.
Điện thoại: Văn phòng: 080 43162; Fax: 080.48924; Email: thongtinchinhphu@chinhphu.vn.
Bản quyền thuộc Cổng Thông tin điện tử Chính phủ.
Ghi rõ nguồn 'Cổng Thông tin điện tử Chính phủ' hoặc 'www.chinhphu.vn' khi phát hành lại thông tin từ các nguồn này.